news ข่าว: [ประกาศ] : รับฝากสมัครสมาขิก เพื่อแก้ไขปัญหา แบบชั่วคราว ผ่านทาง Admin ครับ
AUTOFOURTHIRDS FANPAGE
news

ผู้เขียน หัวข้อ: body สำรอง .....  (อ่าน 501 ครั้ง)

zech

• Junior
  • default avatar
body สำรอง .....
« เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 02:17:26 pm »
  •  
ปกติแล้วน้าๆ หา body สำรอง เพราะเหตุใดหลักๆครับ ( ถ้าไม่นับ เรื่องรับงาน )

แล้ว น้าๆคิดว่า body สำรอง จำเป็นต้องมี spec เทียบเท่า body หลัก หรือเปล่าครับ

ที่ถามเพราะ เห็นน้าๆบางท่านพกกล้อง พกเลนส์ที อย่างกะออกรบอะครับ  ;D
กุนซือ  ;  Panasonic G3
กองหน้า ; 
- Panasonic Leica 25 F1.4
ดาวรุ่ง( อนาคต )
- Panasonic Lumix 100 - 300
ผู้รักษาประตู
- Lumix Wide Converter
- Nissin Di466
- Joby Tripod

tafmate

• Exclusive
  • Senior
Re: body สำรอง .....
« Reply #1 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 02:37:04 pm »
  •  
ผมซื้อเพราะอยากลองเลนส์ (มือหมุน) ครับ บอดี้สำรองเลยเลือก sensor ต่างกันไป อย่างมี omd แล้ว ก็หา nex5 ไม่กี่พันมาสำรองไว้
ส่วนของแฟนก็ให้ใช้ nikon j1 หรือ pentax q บอดี้สำรองของแฟนก็จะเป็น compact หรือ smartphone ครับ :)
อีกเหตุผลนอกจากเอาไว้ลองเลนส์แล้ว ก็คือเวลาไปเที่ยวแบบเป็นกิจลักษณะ ก็จะใส่เลนส์สองบอดี้ให้ต่างช่วงกันครับ แล้วก็มีสองบอดี้ไว้เหมือนเป็นแบตสำรองด้วย ;D

Tor(แพรมรกต)

• Exclusive
  • Super
« Reply #2 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 03:46:03 pm »
  •  
ผมก็ใช้ Body เก่าสำรอง
อย่าง body หลักเป็น OMD body สำรองก็เป็น GH1
12m vs 16m แต่มองไม่เห็นความต่าง
ที่สำคัญ GH1 จอหมุนรอบทิศเล่นท่ายากเป็นง่ายไปเลย
DMC-GH1 OM-D E-M5(Silver) Fuji X100

https://www.facebook.com/Tor3G

Probation (ruttapoom)

• Sophomore
  • **
« Reply #3 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 05:13:08 pm »
  •  
ถาม : หาbody สำรอง เพราะเหตุใดหลักๆครับ
ตอบ : ขี้เกียจเปลี่ยนเลนส์อันนี้เหตุหลัก ผมเคยนำกล้องตัวเดียวเวลาถ่ายภาพ
         เจอฝุ่น เจอความชื้นสูง มันต้องไปเปลี่ยนเลนส์ ผลตามมา ต้องมานั่งลบเม็ดฝุ่น
         และล้างผุ่นกล้อง  และมีอยู่ครั้ง ผมเอาเลนส์ใส่กระเป๋า เปลี่ยนเลนส์แบบเร่ง
         เพราะเจอนกที่หายาก ลืมรูดซิป ปรากฎว่าเลนส์หล่นหายไป 2 ตัว

ถาม   จำเป็นต้องมี spec เทียบเท่า body หลักหรือไม่
ตอบ   ไม่จำเป็น ถ้าท่านมั่นใจว่ากล้องสำรอง ยังให้ภาพตามที่ท่านต้องการ
         แต่ถ้าท่านมีเงิน และกลัวลืมฟังกฺชั่น และไม่ชินแบบ 2กล้องต่างรุ่น
         ก็ซื้อเหมือนกันด็ได้  ผมเนี่ยตอนนี้ มี omd 2 ตัว มี nikond800 E 1 ตัว
         และ nikon800  1 ตัว เลนส์บางตัวผมยังมี 2 ตัวเลย   ที่ผมออกมาเพราะต้องการ
         ใช้งานจริงๆ ไม่ได้บ้าซื้อ ผมไม่ได้บ้าอุปกรณ์ แต่ผมหาอุปกรณ์เพื่อให้ได้ภาพที่ต้องการ
         และไม่ต้องเสียเวลามาแต่งภาพ เอากล้องไปล้าง 

ตอนนี้ผมก็หาเก็บของดีราคาถูก GX1 และ 14-42 PZ ได้มาสีเงิน 1 ชุด คงหาอีก 1 ชุด
        เป็นสีดำ  เพราะภาพที่ได้โอเคเลย  ขายได้พอสมควร ที่สำคัญสะดวกดี และไม่ต้องถนอม
        อะไรมาก

ปล. นิสัยผมออกจะไม่เหมือนคนอื่น ซื้อเสื้อผ้า รองเท้า ถ้าตัวไหนแบบไหนถูกใจ
      ผมซื้อเลย 2-3 ตัวแบบเดียวกัน  สำรองไว้ 1 ผลัดกันใส่ (จะได้เก่าช้า)
      คนอื่นจะเห็นว่าผมใส่เสื้อผ้าไม่ซัก แต่ความจริงผมมีแบบเดียวกัน 2-3 ชุด
อยากดู อยากศึกษาคลิ๊กอ่านเอาครับ

1. มือใหม่หัดถ่ายภาพ
2. เทคนิคถ่ายภาพ
     2.1 ระดับพื้นฐาน
     2.2 ระดับพัฒนาฝีมือ
     2.3 ระดับการตกแต่งภาพ

drhann

• Freshy
  • *
« Reply #4 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 06:31:48 pm »
  •  
ใช้เลนส์ฟิกส์เป็นหลัก ... เลยหาสองบอดี้ เพราะขี้เกียจเปลี่ยนเลนส์นี่แหละ  ;)

vichan

• Sophomore
  • **
« Reply #5 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 08:22:06 pm »
  •  
ของผมใช้ที 2 ตัว ใส่เลนส์ wide+normal ตัวนึง  tele อีกตัว ไม่ต้องเปลี่ยนเลนส์  อย่างนี้ไม่เรียกสำรองใช้ทั้งคู่ครับ ;D
G3 / GX1+ EVF2
14F2.5 / 25F1.4
14-42x / 45-175x / 100-300
GFC1 / GWC1